பிந்திய செய்திகள்

விசேட அறிக்கை ஒன்றை வெளியிட்ட நிதி அமைச்சு!

அறிக்கை ஒன்றை வெளியிட்ட நிதி அமைச்சு இந்திய கடனில் நடைபெறும் கொள்வனவுகள் குறித்து தெளிவுபடுத்தியுள்ளது.

இந்தியாவிடம் இருந்து பெறப்பட்ட கடன் தொகை அமைச்சர்களின் தலையீட்டுடன் எஃகு இறக்குமதிக்கு பயன்படுகிறது என எழுந்த குற்றச்சாட்டுகளை நிதி அமைச்சு தெளிவுபடுத்தியுள்ளது.

அவ் அறிக்கையில் குறிப்பிடப்பட்டதாவது,

உணவுக்கான இந்திய கடன் எஃகு இறக்குமதிக்கு செல்கிறது என்ற தலைப்பில் வெளியான செய்தி தவறான தகவலை அடிப்படையாகக் கொண்டது என்பதை நிதி அமைச்சகம் தெளிவுபடுத்த விரும்புகிறது.

வங்கித் துறையில் வெளிநாட்டு நாணயத் தட்டுப்பாடு காரணமாக உணவுகள் மற்றும் பிற அத்தியாவசியப் பொருட்களை இறக்குமதி செய்வதற்கு சிரமங்களை எதிர்கொண்ட இலங்கை இறக்குமதியாளர்களுக்கு வசதியாக இலங்கை அரசாங்கம் இந்திய அரசாங்கத்துடன் ஒரு பில்லியன் அமெரிக்க டொலர் கடன் வசதி ஒப்பந்தத்தில் கைச்சாத்திட்டுள்ளது.

இறக்குமதியாளர்களிடமிருந்து பெறப்பட்ட தகவல்களின் அடிப்படையில், கடன் தொகை ஆரம்பத்தில் அத்தியாவசிய உணவுப் பொருட்கள் – 300 மில்லியன் அமெரிக்கன் டொலர், மருந்து – 200 மில்லியன் அமெரிக்கன் டொலர் மற்றும் தொழில்துறை மூலப்பொருட்கள் – 500 மில்லியன் அமெரிக்கன் டொலர் என இறக்குமதி செய்ய ஒதுக்கப்பட்டது.

இருப்பினும், இந்த ஒதுக்கீடு பின்னர் தொழில்துறை மூலப்பொருட்கள் மற்றும் உணவுப் பொருட்களுக்கான ஒதுக்கீட்டைக் குறைப்பதன் மூலம் மிகவும் தேவையான எரிபொருள் மற்றும் எல்பி எரிவாயுவுக்கு இடமளிக்கும் வகையில் திருத்தப்பட்டது.

கடன் தொகையை இறுதி செய்யும் போது நிலவும் தேவைகளை கருத்தில் கொண்டு இந்த ஒதுக்கீடுகள் தீர்மானிக்கப்பட்டது.

தொழில்துறை மூலப்பொருட்களில் காகிதம் மற்றும் அச்சிடும் பொருட்கள், ஆடை தொழிலுக்கான மூலப்பொருட்கள், கார்போனிக் அல்லாத இரசாயனங்கள், மின்மாற்றிகளுக்கான மூலப்பொருட்கள், உரம் மற்றும் எஃகு ஆகியவை அடங்கும்.

இந்த கடன் தொகையில் தொழில்துறை மூலப்பொருட்கள் பரிசீலிக்கப்பட்டது, ஏனெனில் இந்த பொருட்கள் தற்போது நாட்டிற்கு அந்நிய செலாவணியை கொண்டு வரும் முக்கியமான திட்டங்கள் மற்றும் ஏற்றுமதி தொழில்களின் தொடர்ச்சிக்கு தேவைப்படுகின்றன.

இன்றைய நிலவரப்படி, எஃகு இறக்குமதிக்காக 40 மில்லியன் அமெரிக்கன் டொலர் பயன்படுத்தப்பட்டுள்ளது.

அத்தியாவசிய உணவுப் பொருட்கள், மருந்துகள், எரிபொருள் மற்றும் எரிவாயு ஆகியவற்றுக்கு முன்னுரிமை அளித்து தற்போதைய தேவைகளின் அடிப்படையில் பல்வேறு துணை வகைகளுக்கான தற்போதைய ஒதுக்கீட்டை அரசாங்கம் மதிப்பாய்வு செய்யும்.

நிதி அமைச்சகத்தின் இணையத்தில் ஏற்கனவே ஒரு வழிகாட்டுதல் வெளியிடப்பட்டுள்ளது மற்றும் கடன் வசதியின் கீழ் பொருட்களை இறக்குமதி செய்வதற்கு ஆர்வமுள்ள தரப்பினரிடமிருந்து விண்ணப்பங்கள் வரவேற்கப்படுகின்றன, என நிதி அமைச்சு தனது அறிக்கையில் குறிப்பிட்டுள்ளது.

Gallery

Latest Posts

இராசிபன்

மருத்துவம்

Latest Posts